മൗലാനാ ഹസ്രത് മൊഹാനി വിസ്‌മൃതിയിലെ സ്വാതന്ത്ര്യ ശബ്‍ദം – സുമതി

May 25, 2020,  7:18 AM

Share :ചുപ്കെ ചുപ്കെ രാത് ദിന്‍…. ആന്‍സൂ ബഹാന യാദ് ഹെ ഹംകോ അബ് തക് ആഷികി കാ വോ സമാന യാദ് ഹെ…. (നിശബ്ദമായി ദിന രാത്രങ്ങളില്‍ കണ്ണീര്‍ പൊഴിച്ചത് ഓര്‍മയുണ്ട് ഇനിക്കിപ്പോഴും ആ പ്രണയ കാലത്തെക്കുറിച്ച് ഓര്‍മയുണ്ട്…………….)

ഈ ഗസൽ ഹൃദയത്തോട് ചേർത്തു വെക്കാത്തവരായി ആരും ഉണ്ടാവില്ല. ഇത് രചിച്ച മൗലാനാ ഹസ്രത് മൊഹാനിയുടെ 144 ആം ജന്മവാര്ഷികമാണ് ഒക്ടോബർ 14 .എന്നാൽ അദ്ദേഹത്തെ നമ്മൾ അറിയേണ്ടത് ഈ ഗസലിന്റെ പേരിൽ മാത്രമല്ല. ‘ഇങ്ക്വിലാബ് സിന്ദാബാദ്’എന്ന് ആദ്യം വിളിച്ചത് ഭഗത് സിങ്ങല്ല, ഹസ്രത് മൊഹാനിയാണ്!1921ൽ കല്‍ക്കത്തയിലെ ട്രാം തൊഴിലാളികളുടെ പണിമുടക്കിൽ ‍ ആയിരുന്നു ആ മുദ്രാവാക്യം ആദ്യമായി വിളിച്ചത്. ഇന്ത്യക്ക് സമ്പൂര്‍ണ്ണ സ്വാതന്ത്ര്യം വേണമെന്ന് ആദ്യം ആവശ്യപ്പെട്ടതും (1921ലെ കോണ്‍ഗ്രസിന്റെ അഹമ്മദാബാദ് സമ്മേളനത്തില്‍) അദ്ദേഹമായിരുന്നുവത്രേ. ഇതിനു മുന്‍പ് 1919ല്‍ അദ്ദേഹം മുസ്ലിം ലീഗിന്റെ പ്രസിഡന്റ്‌ ആയിരുന്നു. 1925ല്‍ ഇന്ത്യന്‍ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ്‌ പാര്‍ടിയുടെ സ്ഥാപകരില്‍ ഒരാളായി. ഇന്ത്യൻ സ്വാതന്ത്ര്യസമരവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പല ‘ആദ്യത്തേതുകളുമായി ’ മൊഹാനിയുടെ പേര് ബന്ധപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെങ്കിലും ജനകീയ ഇന്ത്യൻ അവബോധത്തിൽ നിന്ന് തികച്ചും അപ്രത്യക്ഷനും സ്വാതന്ത്ര്യസമരത്തിലെ നായകന്മാരുടെ പട്ടികയിലെ ഏറ്റവും പാർശ്വവൽക്കരിക്കപ്പെട്ട പേരുകളിൽ ഒന്നുമാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റേത്.

സി.പി.ഐയുടെ സ്ഥാപകരിലൊരാളായിരുന്നു മോഹാനി. 1925 ൽ അദ്ദേഹം കാൺപൂരിലെ പാർട്ടിയുടെ ആദ്യ ഓഫീസ് ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യുകയും ചുവന്ന പതാക ഉയർത്തുകയും ചെയ്തു.1925 ഡിസംബർ 25 ന് നടന്ന ആദ്യത്തെ ഇന്ത്യൻ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് സമ്മേളനത്തിന്റെ സ്വീകരണ സമിതിയുടെ ചെയർമാനായിരുന്ന അദ്ദേഹം ഡോ. ബി ആർ അംബേദ്കറുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഇന്ത്യൻ ഭരണഘടനയുടെ കരട് സമിതി അംഗം കൂടിയായിരുന്നു. പിന്നീട് ആ ഭരണഘടനയെത്തന്നെ അദ്ദേഹം വിമർശിക്കുകയുണ്ടായി. ഗാന്ധിയോടുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ എതിർപ്പ് എല്ലാവർക്കും അറിയാമായിരുന്നു. എന്നിട്ടും ഗാന്ധിയെ ഉറുദു പഠിക്കാൻ പ്രേരിപ്പിക്കുകയും വായിക്കാൻ പുസ്തകങ്ങൾ നൽകുകയും ചെയ്തത് അദ്ദേഹമാണ്. ഗാന്ധിയുടെ സ്വാശ്രയ തത്വശാസ്ത്രത്തെ ഏറ്റവും കൂടുതൽ വിമർശിച്ച വ്യക്തിയായിരുന്നു അദ്ദേഹം. ആളുകളുടെ രക്ഷ ചർക്കയിൽ ആണെന്ന് അദ്ദേഹം കരുതിയിരുന്നില്ല . കമ്യൂണിസ്റ്റ് തത്ത്വചിന്തയുമായി മൊഹാനി സ്വയം തിരിച്ചറിഞ്ഞിരുന്നു . മുസ്‌ലിം ജനതയെ ഇതിലേക്ക് അടുപ്പിക്കുന്നതിനായി ഇസ്‌ലാമിന്റെ ആശയങ്ങളുടെ വെളിച്ചത്തിൽ വ്യാഖ്യാനിക്കാൻ ശ്രമിച്ചു.പാർട്ടിയുടെ പ്രവർത്തനങ്ങളെയും ആക്രമണങ്ങളെയും വിമർശിച്ചു .1904-ൽ അലിഗഡിൽ നിന്ന് അദ്ദേഹം തന്റെ പ്രസിദ ഉർദു-ഇ-മുഅല്ല എന്ന രാജ്യത്തെ പ്രശസ്ത എഴുത്തുകാർ സംഭാവന ചെയ്യുന്ന മികച്ച സാഹിത്യ-രാഷ്ട്രീയ വാരിക ആരംഭിച്ചു .പ്രസ് നിയമപ്രകാരം ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ട ബ്രിട്ടീഷ് ഇന്ത്യയിലെ ആദ്യത്തെ രാഷ്ട്രീയ തടവുകാരനായിരിക്കാം മൗലാന ഹസ്രത്ത് മോഹാനി. “എ” ക്ലാസ് തടവുകാരനായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നതിനുപകരം അദ്ദേഹത്തിന്‌ കഠിനമായ തടവ് അനുഭവിക്കേണ്ടിവന്നു . സ്വേച്ഛാധിപത്യത്തിനും ദുഷ്ടശക്തികൾക്കുമെതിരായ നിരന്തരമായ പോരാട്ടമായിരുന്നു അദ്ദേഹത്തിന്റെ ജീവിതം.ഒരിക്കലും വിട്ടുവീഴ്ച ചെയ്യാതെ തന്റെ വിശ്വാസങ്ങൾക്ക് വേണ്ടി നിലകൊണ്ട ഹസ്രത്ത് മോഹാനി ഒരു രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടിയുടെയും ഭാഗമായി ഇന്ന് ഇല്ല അതുകൊണ്ടാവും അദ്ദേഹത്തെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഉർദു കൃതികളിലൂടെയും ഗസലുകളിലൂടെയും മാത്രം നാം ഇന്ന് ഓർക്കുന്നത്EBAN Marketing is a custom website designing and digital marketing company in Trivandrum.
  • EBAN Marketing is a custom website designing and digital marketing company in Trivandrum.

പ്രധാന വാർത്തകൾ