ലോകത്തിന് തീ പിടിക്കുന്നു. G F W

August 27, 2020,  2:51 PM

Share :2019 കണക്കനുസരിച് ലോകമെമ്പാടും തീ പടരുന്നത് 13 ശതമാനം ഉയർന്നതായി വ്യാഴാഴ്ച പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഗ്ലോബൽ ഫോറസ്റ്റ് വാച്ചിന്റെ ഫയർ റിപ്പോർട്ട് സൂചിപ്പിക്കുന്നു

ഭൂഖണ്ഡങ്ങളിലുടനീളമുള്ള കാട്ടുതീ റിപ്പോർട്ടുകൾക്കിടയിലാണ് അസ്വസ്ഥമായ പ്രവണതയെപ്പറ്റി സൂചനയുള്ളത് കാലിഫോർണിയയിലെ അഗ്നിശമന സേനാംഗങ്ങൾ സംസ്ഥാനത്തിന്റെ ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ കാട്ടുതീയുമായി പോരാടുകയാണ്, കൊളറാഡോയിലും നിരവധി വലിയ തീപിടുത്തങ്ങൾ കത്തിക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ഗ്ലോബൽ ഫോറസ്റ്റ് വാച്ചിന്റെ ഫയർ റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നത്പ്രകാരം , കഴിഞ്ഞ നാല് ആഴ്ചയ്ക്കുള്ളിൽ അർജന്റീനയിൽ ആഗോളതലത്തിൽ ഏറ്റവും കൂടുതൽ ഫയർ അലേർട്ടുകൾ ഉണ്ടായിരുന്നത് , സൈപ്രസ്, കൊമോറോസ്, ലെസോതോ, ദക്ഷിണാഫ്രിക്ക എന്നിവടങ്ങളിലാണ്. ഓസ്ട്രേലിയയിൽ, 2019-20 ലെ തീപിടുത്തങ്ങൾ എക്കാലത്തെതിലും മോശമായതായിരുന്നു, അഞ്ചിലൊന്ന് മരങ്ങളും നശിച്ചു

2020 ൽ ആമസോൺ മഴക്കാടുകളിലെ തീപിടുത്തം പത്തുവർഷത്തെ ശരാശരിയേക്കാൾ 52 ശതമാനം വർധിച്ചതായും കഴിഞ്ഞ മൂന്ന് വർഷത്തിനിടെ ഏതാണ്ട് നാലിലൊന്ന് (24%) ഉയർന്നതായും ബ്രസീലിൽ നിന്നുള്ള ഏറ്റവും പുതിയ ഡാറ്റ വെളിപ്പെടുത്തുന്നു. വേൾഡ് വൈൽഡ്‌ലൈഫ് ഫണ്ടും (ഡബ്ല്യുഡബ്ല്യുഎഫ്) ബോസ്റ്റൺ കൺസൾട്ടിംഗ് ഗ്രൂപ്പും നടത്തിയ പുതിയ വിശകലനത്തിൽ ഈ മേഖലയിലെ വനനശീകരണത്തെക്കുറിച്ചുള്ള അലേർട്ടുകളും കഴിഞ്ഞ വർഷത്തെ അപേക്ഷിച്ച് മൂന്നിലൊന്ന് കൂടുതലാണെന്ന് കണ്ടെത്തി.

റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, കാട്ടുതീയുടെ 75 ശതമാനവും മനുഷ്യർമൂലം സംഭവിച്ചതാണ് , മൊത്തത്തിൽ, എല്ലാ യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ രാജ്യങ്ങളും( വാർഷികാടിസ്ഥാനത്തിൽ പരിശോധിച്ചാൽ ) തുല്യമായ അളവിൽ കാർബൺ അന്തരീക്ഷത്തിലേക്ക് പുറന്തള്ളുന്നുണ്ട് തീയിലൂടെ അന്തരീക്ഷത്തിലേക്ക് പമ്പ് ചെയ്യപ്പെടുന്ന കാർബൺ ആഗോള താപനം വർദ്ധിപ്പിക്കാൻ കാരണമാകും

കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം, വനനശീകരണം, കാർഷിക മേഖലയ്ക്ക് വേണ്ടി കത്തുന്ന ഭൂമി എന്നിവയുടെ സംയോജനം കൂടുതൽ തീവ്രവും പതിവായതും നീണ്ടുനിൽക്കുന്നതുമായ തീപിടുത്തങ്ങൾക്ക് കാരണമാകുമെന്ന് ഡബ്ല്യുഡബ്ല്യുഎഫ്-യുകെയിലെ സയൻസ് ആൻഡ് കൺസർവേഷൻ എക്സിക്യൂട്ടീവ് ഡയറക്ടർ മൈക്ക് ബാരറ്റ് പറഞ്ഞു. മുമ്പ് കത്തിക്കാൻ കഴിയാത്തത്ര നനഞ്ഞ ആമസോൺ പോലുള്ള മഴക്കാടുകൾ ഇനി ഈ പ്രക്രിയയിൽ നിന്ന് ഒഴിവാകുന്നില്ല

“വനനശീകരണം അടിയന്തിരമായി അവസാനിപ്പിക്കേണ്ടതുണ്ട്, തീ തടയുന്നതിനുള്ള നിക്ഷേപം കൂട്ടുകയും നശിച്ച പ്രദേശങ്ങളെ പുനരധിവസിപ്പിക്കുകയും വേണം. വനനശീകരണം, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം, തീപിടുത്തം എന്നിവ ആമസോണിനെ വീണ്ടെടുക്കാൻ കഴിയാത്ത ഒരു ഘട്ടത്തിലേക്ക് തള്ളിവിടുകയാണ്. നമുക്ക് ആമസോൺ നഷ്ടപ്പെടുകയാണെങ്കിൽ, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തിനെതിരായ പോരാട്ടം നമുക്ക് നഷ്ടപ്പെടും. തിരിച്ചു പോകില്ല. ”

മഴക്കാടുകളുടെ നാശം തടയുന്നത് ദുരന്തം ലഘൂകരിക്കുന്നതിൽ ഒരു പങ്കു വഹിക്കും, കാരണം അവ വിശാലമായ കാർബൺ സിങ്കുകളായി പ്രവർത്തിക്കുന്നു, ഒരു കണക്കനുസരിച്ച്, പ്രതിവർഷം 600 ദശലക്ഷം ടൺ കാർബൺ ആഗിരണം ചെയ്യുന്നു അല്ലെങ്കിൽ ലോകത്തിന്റെ മൊത്തം 23%.

എന്നിരുന്നാലും ഡബ്ല്യുഡബ്ല്യുഎഫ് റിപ്പോർട്ട് സൂചിപ്പിക്കുന്നത് മഴക്കാടുകൾ കാട്ടുതീക്ക് ഇരയാകാമെന്നാണ്: ഉഷ്ണമേഖലാ കാട്ടുതീ ഓരോ വർഷവും തീയിൽ നിന്ന് പുറന്തള്ളുന്നതിന്റെ 15 ശതമാനം കാർബൺ ഉൽ‌പാദിപ്പിക്കുന്നു, ആഗോളതലത്തിൽ കത്തിച്ച ഭൂമിയുടെ 7 ശതമാനവുംEBAN Marketing is a custom website designing and digital marketing company in Trivandrum.
  • EBAN Marketing is a custom website designing and digital marketing company in Trivandrum.

പ്രധാന വാർത്തകൾ