ഇതിഹാസമായ്… മറഡോണ

November 26, 2020,  6:47 AM

Share :ലോകം കണ്ട ഏറ്റവും മികച്ച ഫുട്ബോൾ കളിക്കാരൻ ആരാണ്? അർത്ഥശൂന്യവും എന്നാൽ അനന്തമായി ചർച്ച ചെയ്യപ്പെടുന്നതുമായ ഈ ചോദ്യത്തിനുള്ള ഏറ്റവും ജനപ്രിയമായ ഉത്തരം ബ്രസീലുകാരനായ പെലെയെന്നാണ് ഹോളണ്ടിന്റെ ജോഹാൻ ക്രൈഫ്, അർജന്റീനയിൽ ജനിച്ച ആൽഫ്രെഡോ ഡി സ്റ്റെഫാനോ, നോർത്തേൺ അയർലണ്ടിലെ ജോർജ്ജ് ബെസ്റ്റ് എന്നിവർക്കെല്ലാം അവരുടെ വികാരാധീനരായ വക്താക്കളുണ്ട്. ക്രിസ്റ്റ്യാനോ റൊണാൾഡോയെയും ലയണൽ മെസ്സിയെയും ആണ് പട്ടികയിൽ ഇന്നത്തെ ആരാധകർഉൾപ്പെടുത്തുന്നത് .
എന്നാൽ ഈ സാങ്കൽപ്പിക കിരീടത്തിനായി ശ്രദ്ധേയമായ മറ്റൊരു സ്ഥാനാർത്ഥിയുണ്ട് ബ്യൂണസ് അയേഴ്സിൽ നിന്നുള്ള ഒരു പാവപ്പെട്ട മനുഷ്യൻ, . ഡീഗോ മറഡോണ എന്നായിരുന്നു അദ്ദേഹത്തിന്റെ പേര്, ഭൂമിയിലെ ഏറ്റവും മികച്ച ഫുട്ബോൾ കളിക്കാരനെന്ന നിലയിൽ മറഡോണ ആരാധകരുടെ ഉള്ളിൽ പിന്നീട് സ്ഥിരപ്രതിഷ്ട നേടിയെങ്കിലും മറഡോണ കടന്നു വന്ന വഴികൾ കഷ്ടതകൾ നിറഞ്ഞതായിരുന്നു .

എട്ടുപേരുള്ള ഒരു കുടുംബത്തിൽ വളർന്ന അദ്ദേഹം ചേരിയിൽ നിന്ന് വളരെ അകലെയല്ലാത്ത ബ്യൂണസ് അയേഴ്സിലെ ഒരു തൊഴിലാളിവർഗ പ്രദേശത്താണ് ദാരിദ്ര്യത്തിൽ വളർന്നത്, അദ്ദേഹത്തിന്റെ ആദ്യത്തെ വീട് വൈദ്യുതിയോ വെള്ളമോ ഇല്ലാത്ത ഒരു കുടിലായിരുന്നു, കൂടാതെ മൂന്ന് മുറികൾ തിരശ്ശീല കൊണ്ട് മാത്രം വേർതിരിച്ചിരിക്കുന്നു .ഇവിടം

നിസ്സാര കുറ്റകൃത്യങ്ങളാൽ സമൂഹം വലയുകയും ഫാക്ടറികളിൽ നിന്നുള്ള വിഷ മാലിന്യങ്ങളാൽ ഭയാനകമായി മലിനീകരിക്കപ്പെടുകയും ചെയ്യുന്ന പ്രദേശംകൂടിയായിരുന്നു ചെറുപ്പക്കാർക്കുള്ള അതിജീവന സാധ്യതകൾ നന്നേ കുറവും , പിതാവ് . മൂന്നാമത്തെ ജന്മദിനത്തിൽ അദ്ദേഹത്തിന് ഒരു ഫുട്ബോൾ സമ്മാനിച്ചതോടെയാണ് ഫുട്‌ബോൾ ഇതിഹാസത്തിന്റെ ചരിത്രം പിറക്കുന്നത് ; അവൻ അതിനോട് പ്രണയത്തിലായി, കെട്ടിപ്പിടിച്ച് ഉറങ്ങാൻ കിടന്നു, അത് കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിൽ അസാധാരണമായ ഒരു കഴിവ് കുഞ്ഞു മറഡോണക്ക് ലഭിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് പെട്ടെന്നുതന്നെ വ്യക്തമായി.

ഡീഗോ മറഡോണയുടെ അസാധാരണമായ കഴിവ് ക്രമേണ തെളിയിക്കപ്പെടുകയായിരുന്നു , പത്താം വയസ്സിൽ പ്രാദേശിക സീനിയർ ക്ലബ് അദ്ദേഹത്തെ പരേഡ് ചെയ്തു,അദ്ദേഹത്തെ ടെലിവിഷനിൽ അവതരിപ്പിച്ചു, പ്രേക്ഷകർ അദ്ദേഹത്തെ ആരാധിച്ചു,
ഇക്കാലത്ത് മറഡോണയുടെ ഫുട്ബോൾ കഴിവുകൾ അഭിവൃദ്ധി പ്രാപിക്കുകയും അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രശസ്തി വർദ്ധിക്കുകയും ചെയ്തു, അദ്ദേഹത്തിന് 12 വയസ്സുള്ളപ്പോൾ ദേശീയ ചാമ്പ്യന്മാരായ റിവർ പ്ലേറ്റ് കരാർ ഒപ്പിടാൻ ശ്രമിച്ചു. ലോസ് സെബൊളിറ്റാസ് യൂത്ത് ടീമിന്റെ മാതൃ ക്ലബ്ബായ അർജന്റീനോസ് ജൂനിയേഴ്സ് അവരുടെ വിലപ്പെട്ട സ്വത്തായി മറഡോണയെ നിലനിർത്താൻ തീരുമാനിച്ചു, മൂന്ന് വർഷത്തിന് ശേഷം 1976 ൽ അദ്ദേഹം അവരുടെ മുതിർന്ന റാങ്കുകളിൽ ബിരുദം നേടി.

1976 ഒക്ടോബറിൽ അർജന്റീനയുടെ ദേശീയ ലീഗിൽ കളിക്കുന്ന ഏറ്റവും പ്രായം കുറഞ്ഞ ഫുട്ബോൾ കളിക്കാരനായി മാറഡോണയ്ക്ക് പതിനാറാം ജന്മദിനത്തിൽ 10 ദിവസം കുറവായിരുന്നു. നാലുമാസത്തിനുശേഷം അദ്ദേഹം സമ്പൂർണ്ണ അന്താരാഷ്ട്ര രംഗത്തേക്ക് ചുവടുവെച്ചു, ഹംഗറിയ്‌ക്കെതിരായ ലിയോപോൾഡോ ലൂക്കിന് പകരക്കാരനായി അരങ്ങേറ്റം കുറിച്ചു.ലോക വേദിയിൽ അസാധാരണ സാന്നിധ്യം വരുന്നുണ്ടെന്ന് അതോടെ വ്യക്തമായി; ഒരു കായിക പശ്ചാത്തലത്തിൽ വളരെ അമിതമായി ഉപയോഗിച്ച “ജീനിയസ്” എന്ന വാക്കിന് യഥാർത്ഥ അവകാശി ഉദയം ചെയ്യുകയായിരിന്നു

അദ്ദേഹം ഒരു മാസ്റ്റർ വ്യക്തിഗതകളിക്കാരനായിരുന്നു , കളി കണ്ട ഏറ്റവും മികച്ച പന്ത് റണ്ണറായിരുന്നു, . മാത്രമല്ല, ടീം കളിയെ തികഞ്ഞ ബോധ്യത്തോടെ അദ്ദേഹം സ്വീകരിച്ചു, അത് സഹജമായി മനസിലാക്കി, എതിർ ടീം പാസുകൾ നൽകുന്നതിനുമുമ്പ് ടീം അംഗങ്ങളെ സ്ഥാനത്തേക്ക് തള്ളിവിടുന്ന ഒരു സ്വാഭാവിക സംഘാടകനായിരുന്നു അദ്ദേഹം

അതിശയകരമാംവിധം ശക്തവും വേഗമേറിയതും എന്നാൽ അതിലോലമായ കൃത്യതയുമുള്ള അർജന്റീനിയൻ ഫുട്‌ബോൾ ടെക്നീഷ്യൻ , പന്തിനോട് ആജ്ഞാപിക്കാൻ അദ്ദേഹത്തിന് കഴിഞ്ഞു. മറഡോണയെ എത്ര കർശനമായി നിങ്ങൾ അടയാളപ്പെടുത്തിയാലും, അദ്ദേഹം ഗോളുകൾ നേടി, മറ്റുള്ളവർ‌ക്കായി അവ സൃഷ്ടിച്ചു.

എന്നിരുന്നാലും, വിവാദങ്ങൾ ഒരിക്കലും അകലെയായിരുന്നില്ല, 1978 ൽ അർജന്റീനയിൽ നടന്ന ലോകകപ്പ് ഫൈനലിനുള്ള ടീമിൽ നിന്ന് അദ്ദേഹത്തെ ഞെട്ടിച്ചതോടെ മാനേജർ സിസാർ മെനോട്ടി അദ്ദേഹത്തെ ശാരീരികമായും വൈകാരികമായും പക്വതയില്ലാത്തവനായി കണക്കാക്കി. ജനങ്ങളുടെ പുതിയ വിഗ്രഹമില്ലാതെ ടൂർണമെന്റ് ജയിച്ചതിനാൽ മെനോട്ടി കുറ്റക്കാരനാണെന്ന് അദ്ദേഹം തിരികെ പരിഹസിച്ചു.

താമസിയാതെ ടോക്കിയോയിൽ ലോക യൂത്ത് കിരീടത്തിലേക്ക് നായകനായ മറഡോണ, അർജന്റീനയുടെ സീനിയർ ഭാഗത്തിന്റെ പ്രായോഗിക ലിഞ്ച്പിനും വൈകാരിക ടച്ച്സ്റ്റോണും ആയിത്തീർന്നു, അക്കാലത്ത് അദ്ദേഹം രാഷ്ട്രീയമായി നിഷ്ക്രിയനായിരുന്നെങ്കിലും, അടിച്ചമർത്തുന്ന സൈനിക ഭരണകൂടം മറഡോണയെ നിഷ്‌കരുണം ചൂഷണം ചെയ്തു, ജനറൽമാർ അദ്ദേഹത്തെ ഉപയോഗിച്ച് അർജന്റീനയിൽ എല്ലാം നന്നായിരിക്കുന്നുവെന്ന് വിശ്വസിച്ച് പുറം ലോകത്തെ ചൂഷണം ചെയ്തു.

മൈതാനത്ത് അദ്ദേഹം തിളങ്ങി, 1983 ൽ കിംഗ്സ് കപ്പ് ഉയർത്താൻ കറ്റാലൻ ജനതയെ അവരുടെ കടുത്ത എതിരാളികളായ റയൽ മാഡ്രിഡിനെ തോൽപ്പിക്കാൻ സഹായിച്ചു, പക്ഷേ ക്രൂരമായ വെല്ലുവിളികൾക്ക് ഇടയ്ക്കിടെ വിധേയരായതിനാൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പരിക്കുകൾ വർദ്ധിച്ചു. സ്വേച്ഛാധിപത്യ ക്ലബ് പ്രസിഡന്റ് ജോസ് ലൂയിസ് ന്യൂസെസുമായി അദ്ദേഹം അകന്നു. ടീമിലെ അംഗങ്ങൾക്കിടയിൽ അദ്ദേഹം ജനപ്രീതി തുടർന്നെങ്കിലും മറഡോണ അതൃപ്തി പ്രകടിപ്പിച്ചു.തെക്കൻ ഇറ്റലിയിൽ അദ്ദേഹത്തെ ഒരു മിശിഹായി സ്വീകരിച്ചു.

, 1986 ലെ മെക്സിക്കോയിൽ നടന്ന ലോകകപ്പ് ഫൈനലിൽ അർജന്റീനയുടെ വിജയത്തിന് പ്രചോദനമായതിനാൽ ലോകത്തിലെ മികച്ച കളിക്കാരനെന്ന പദവി സ്വന്തമാക്കി . പശ്ചിമ ജർമ്മനിക്കെതിരായ ക്ലൈമാക്സിൽ ഗംഭീരമായ ഒരു ഡിസ്പ്ലേ ഉൾപ്പെടെ 25 കാരനായ ക്യാപ്റ്റന്റെ രൂപം ഉടനീളം തിളക്കമാർന്നതായിരുന്നു, എന്നാൽ ഇംഗ്ലണ്ടിനെതിരായ ക്വാർട്ടർ ഫൈനൽ വിജയത്തിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ സംഭാവനയാണ് കളിയുടെ കാര്യത്തിൽ മായാത്ത ചരിത്രം.

1987 ൽ ക്ലബ് തലത്തിൽ തിരിച്ചെത്തിയ മറഡോണ നാപോളിയെ അവരുടെ ആദ്യത്തെ സ്കഡെറ്റോയിലേക്ക് (ഇറ്റാലിയൻ ലീഗ് ടൈറ്റിൽ) നയിച്ചു, ഇത് അർജന്റീനിയൻ ഐക്കണിലേക്ക് ഉയർത്തി, അദ്ദേഹത്തെ ജനങ്ങൾ, രാഷ്ട്രീയക്കാർ, മാർപ്പാപ്പ പോലും സ്വീകരിച്ചു.തകർന്നടിഞ്ഞ ഒരു ആഭ്യന്തര ക്ലബ്ബിൽ നിന്ന് ഒരു പ്രധാന യൂറോപ്യൻ ശക്തിയായി നാപോളി രൂപാന്തരപ്പെട്ടപ്പോൾ, 1988 ലും 1989 ലും ലീഗ് റണ്ണേഴ്സ് അപ്പ് സ്ലോട്ടുകൾ പിന്തുടർന്നു, 1989 ലെ യൂഫ കപ്പിലും 1990 ൽ മറ്റൊരു സ്കഡെറ്റോയിലും വിജയിച്ചു, ഒരു വർഷം മറഡോണ തന്റെ രാജ്യത്തെ തുടർച്ചയായി രണ്ടാം സ്ഥാനത്തേക്ക് നയിച്ചു. ലോകകപ്പ് ഫൈനൽ, ഇത്തവണ പശ്ചിമ ജർമ്മനിയോട് തോറ്റു.

ആ വർഷാവസാനം, ഇറ്റലിയിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രശസ്തി ക്ഷയിച്ചുതുടങ്ങി, മയക്കുമരുന്ന് ശീലത്തെക്കുറിച്ചും മാനസികാരോഗ്യ പ്രശ്‌നങ്ങളെക്കുറിച്ചും ഉള്ള പ്രചാരണങ്ങൾ വർദ്ധിച്ചു, 1991 മാർച്ചിൽ ക്രമരഹിതമായ മയക്കുമരുന്ന് പരിശോധനയിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ സിസ്റ്റത്തിൽ കൊക്കെയ്ൻ കണ്ടെത്തിയതോടെ ലോകവ്യാപകമായി 15 മാസത്തെ വിലക്ക് അദ്ദേഹത്തിന് ലഭിച്ചു. ഈ സമയത്ത് നാപോളിയുമായുള്ള ബന്ധം വിച്ഛേദിക്കപ്പെട്ടു. വിഷാദവും തരംതാഴ്ത്തപ്പെട്ടവനുമായ അദ്ദേഹം അർജന്റീനയിൽ പുനരധിവാസം സ്വീകരിച്ചു, അവിടം അദ്ദേഹത്തെ വ്യാപകമായി ആരാധിച്ചിരുന്നു.

1993 ഒക്ടോബറിൽ അദ്ദേഹം ന്യൂവലിന്റെ ഓൾഡ് ബോയ്സിനൊപ്പം ജന്മനാട്ടിലേക്ക് മടങ്ങി, ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര തിരിച്ചുവിളിക്കൽ ഉറപ്പായി , 1994 ൽ അമേരിക്കയിൽ നടന്ന ലോകകപ്പ് ഫൈനലിലേക്ക് യോഗ്യത നേടാൻ അർജന്റീനയെ സഹായിച്ചതിന് ശേഷം, , അവസാന വിജയത്തിലേക്ക് ടീമിനെ നയിക്കാൻ മറഡോണയ്ക്ക് കഴിഞ്ഞു. പക്ഷേ, ഒരു നല്ല തുടക്കത്തിനുശേഷം, ഗ്രീസിനെയും നൈജീരിയയെയും തോൽപ്പിച്ച്, നിരോധിത മയക്കുമരുന്നിന് പരിശോധനയിൽ അദ്ദേഹം കുടുങ്ങി – ഇത് തെറ്റാണെന്നും ശരീരഭാരം കുറയ്ക്കുന്ന സപ്ലിമെന്റിൽ അടങ്ങിയിരിക്കുന്ന പദാർത്ഥമാണെന്നും അദ്ദേഹം അവകാശപ്പെട്ടു – അദ്ദേഹത്തെ മത്സരത്തിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കി. 1997 ലാണ് അദ്ദേഹം വിരമിക്കൽ പ്രഖ്യാപിക്കുന്നത്

, 2008 ൽ അർജന്റീന ദേശീയ ടീമിന്റെ പരിശീലകനായി മറഡോണ ഗെയിമിലേക്ക് മടങ്ങി . രണ്ട് വർഷത്തിന് ശേഷം, ലയണൽ മെസ്സി ഉൾപ്പെടെയുള്ള കഴിവുള്ള ഒരു കൂട്ടം കളിക്കാരെ അദ്ദേഹം ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയിൽ നടന്ന ലോകകപ്പിന്റെ ക്വാർട്ടർ ഫൈനലിലേക്ക് നയിച്ചു. ജർമ്മനിയോട് 4-0 ന് നിരാശാജനകമായ തോൽവിക്ക് ശേഷം അദ്ദേഹത്തിന്റെ ടീം തകർന്നു, തന്റെ ജീവിതത്തിന്റെ അവസാന വർഷങ്ങൾ യുണൈറ്റഡ് അറബ് എമിറേറ്റ്സ്, മെക്സിക്കോ, അർജന്റീന എന്നിവിടങ്ങളിൽ ക്ലബ്ബ് ടീമുകൾ കൈകാര്യം ചെയ്തു.എന്നാൽ ഡീഗോ മറഡോണയെ എങ്ങനെ ഓർക്കണം? ജീവിച്ചിരുന്നിട്ടുള്ള ഏറ്റവും മികച്ച ഫുട്ബോൾ കളിക്കാരിൽ ഒരാളായി അദ്ദേഹത്തെ ആഡംബരപൂർവ്വം ഓർമ്മിക്കുന്നത് നല്ലതാണ്.

1960 ഒക്ടോബർ 30 ന് ജനിച്ച ഫുട്ബോൾ കളിക്കാരനും പരിശീലകനുമായ ഡീഗോ മറഡോണ 2020 നവംബർ 25 ന് അന്തരിച്ചു കാൽപന്തുകൾ നിശ്ചലമായിEBAN Marketing is a custom website designing and digital marketing company in Trivandrum.
  • EBAN Marketing is a custom website designing and digital marketing company in Trivandrum.

പ്രധാന വാർത്തകൾ